![visa-d2-3-han-quoc](https://hanquoc24h.com.vn/wp-content/uploads/2022/09/visa-d2-3-han-quoc.jpg)
Hàn Quốc luôn là một trong những điểm đến lý tưởng dành cho các du học sinh quốc tế. Lượng sinh viên quốc tế đến Hàn Quốc để theo đuổi bằng thạc sĩ đang ngày một gia tăng ở đa dạng mọi ngành nghề. Vậy điều gì khiến du học Hàn Quốc là một lựa chọn đúng đắn? Điều kiện, hồ sơ, chi phí du học Hàn Quốc sau đại học (hệ thạc sĩ, tiến sĩ) cũng như ngành nào có đào tạo?
I. ĐIỀU KIỆN ĐĂNG KÝ DU HỌC THẠC SĨ HÀN QUỐC VISA D2-3
- Ứng viên và bố mẹ không mang quốc tịch Hàn Quốc.
- Ứng viên đã tốt nghiệp Đại học.
- Ứng viên có độ tuổi từ 22- 35 tuổi. có sức khỏe tốt và không mắc những bệnh truyền nhiễm.
- Nên có chứng chỉ TOPIK 4 trở lên (Một số chuyên ngành sẽ yêu cầu TOPIK 5 hoặc 6).
- Đối với những ngành đào tạo bằng tiếng Anh, yêu cầu TOEFL iBT 80, IELTS 6.0, TEPS 551 (New TEPS 298) trở lên.
- Không bị hạn chế xuất cảnh khỏi Việt Nam và không bị cấm nhập cảnh vào Hàn Quốc.
>>> Click Xem thêm : Topik là gì ? Topik có mấy cấp độ
II. HỒ SƠ, THỦ TỤC ĐĂNG KÝ DU HỌC THẠC SĨ HÀN QUỐC
Hồ sơ chính là yếu tố tiên quyết trong quá trình trường xét tuyển bạn. Một bộ hồ sơ tốt đồng nghĩa tỷ lệ đậu vào trường rất cao. Vậy nên hãy chuẩn bị bộ hồ sơ của chính mình một cách tốt nhất để ước mơ có thể trở thành hiện thực. Dưới đây là những hồ sơ bắt buộc bạn phải chuẩn bị:
- Bằng tốt nghiệp Đại học
- Chứng chỉ ngoại ngữ (TOPIK 4 trở lên, IELTS 6.0, TOEFL, TEPS)
- Đơn nhập học (theo mẫu của trường)
- Thư giới thiệu
- Bản sao hộ chiếu của ứng viên và bố mẹ
- Hộ khẩu
- Giấy khai sinh
- Giấy chứng nhận khác (nếu có)
- Sổ tiết kiệm 20,000 USD trở lên
- Giấy tờ chứng minh tài chính gia đình
Ghi chú: Mọi hồ sơ thủ tục sẽ được aki tư vấn kỹ càng và chuẩn bị hoàn hảo khi bạn đăng ký du học tại Aki.
III. LỘ TRÌNH – CHI PHÍ DU HỌC THẠC SĨ HÀN QUỐC
Tại Việt Nam:
- Chi phí dành cho thủ tục hồ sơ: khoảng ~700$ đến ~1000$
- Chi dịch vụ: khoảng ~1000$ đến ~1200$
Tại Hàn Quốc:
– Chi phí du học có sự khác nhau giữa từng trường, từng khu vực và từng thời điểm nhập học.
– Đối với hệ thạc sĩ, mỗi năm có 2 kỳ nhập học là tháng 3 và tháng 9. Học phí và các chi phí khác cụ thể như sau:
- Phí đăng ký xét duyệt hồ sơ: 50,000 – 100,000 KRW (chỉ nộp 1 lần duy nhất trong 1 năm học)
- Phí nhập học: 500,000 – 900,000 KRW (chỉ nộp 1 lần duy nhất trong 1 năm học)
- Học phí (trường Đại học Quốc gia): 3.000.000 – 7.000.000 KRW/kỳ
- Học (trường tư): 3.000.000- 10.000.000 KRW/kỳ
- Bảo hiểm 1 năm: ~200.000 KRW
– Bên cạnh học phí thì bạn cũng phải chuẩn bị cho những chi phí khác như: nhà ở, ăn uống, đi lại, mua sắm,…
– Học bổng du học thạc sĩ Hàn Quốc dao động từ 30%- 100% (phụ thuộc vào hồ sơ của ứng viên và yêu cầu của trường/giáo sư, số lượng học bổng ứng viên nhận được sau khi có invoice)
IV. CÁC TRƯỜNG ĐẠI HỌC TIÊU BIỂU ĐÀO TẠO HỆ THẠC SĨ
Theo quy định của Bộ Giáo dục và đào tạo Hàn Quốc thì sinh viên tốt nghiệp ngành học nào thì phải học thạc sĩ đúng chuyên ngành đó ở Hàn Quốc (riêng khối ngành Nhân văn có thể chuyển ngành). Dưới đây là các ngành học ở thạc sĩ mà du học sinh dễ được cấp Visa D2-3 Hàn Quốc là:
STT | CÁC NGÀNH ĐÀO TẠO | TRƯỜNG TIÊU BIỂU |
1 | Quản trị kinh doanh |
|
2 | Quản trị du lịch – khách sạn |
|
3 | Thiết kế thời trang |
|
4 | Truyền thông |
|
5 | Nghệ thuật |
|
6 | Làm đẹp |
|
7 | Du lịch |
|
8 | Ngôn ngữ |
|
9 | Đầu bếp, ẩm thực |
|
10 | Điều dưỡng |
|
11 | Sư phạm |
|
12 | Công nghệ thông tin |
|
13 | Nha khoa |
|
14 | Luật |
|
15 | Công nghệ ô tô |
|
Với những chia sẻ trên đây các bạn cũng có thể khái quát được phần nào về chương trình du học thạc sĩ – Visa D2-3 Hàn Quốc . Ngoài ra Hanquoc24h.com.vn cũng có một chương trình hết sức đặc biệt cho các bạn du học thạc sĩ Hàn Quốc như sau :
+ Nợ Topik ( được đào tạo tại Việt Nam và sang Hàn Quốc nhập học với visa D4-1 trước )
+ Một tuần sẽ học từ 1 đến 2 buổi ( Tạo điều kiện rất tốt cho các bạn kiếm thêm thu nhập )
V. CHƯƠNG TRÌNH DU HỌC THẠC SĨ HÀN QUỐC NỢ TOPIK
Thông thường các ứng viên chưa có chứng chỉ tiếng Hàn Topik 4 (có 1 số ngành học chỉ yêu cầu học ở VN tối thiểu 480 giờ học) thì sẽ sang Hàn nhập học tiếng Hàn với visa D4-1 trước, sau khi có Topik 4 thì chuyển lên học thạc sĩ với visa D2-3 Hàn Quốc (cách đi này sẽ nhanh hơn)
Thời gian học
Hiện chương trình du học thạc sĩ Hàn Quốc được nhiều bạn đăng ký, vì: Có một số trường chỉ yêu cầu sinh viên học 1 buổi = 3 giờ học/1 tuần, một năm chỉ học có 32 buổi (số ngày khác được đi làm thêm thỏai mái). Đa số các trường cho nghỉ hè từ tháng 7 đến tháng 8 (nghỉ hơn 1 tháng), nghỉ đông từ tháng 12 đến gần hết tháng hai. Hơn 3 tháng nghỉ này du học sinh quốc tế được đi làm tự do.
Vậy nên chương trình du học Hàn Quốc học thạc sĩ này đang là hướng đi rất tốt với những ai có bằng đại học ở Việt Nam rồi nhưng chưa có việc làm có thu nhập cao. Các thạc sĩ Việt Nam học ở đây nếu đi làm chăm chỉ thì mỗi tháng kiếm được trung bình từ 50 – 60 triệu
Ưu điểm về chương trình du học Hàn Quốc học thạc sĩ
Do học thạc sĩ ở Hàn Quốc không bị cục xuất nhập cảnh Hàn Quốc tính thời gian học tập ở trường (nghĩa là không bắt buộc phải đến trường điểm danh), vì vậy nhiều trường đã tạo điều kiện cho du học sinh quốc tế có thời gian đi làm rất nhiều (chỉ cần đóng học đầy đủ). Vậy nên nếu bạn muốn sang Hàn vừa học để lấy bằng thạc sĩ và vừa đi làm kiếm tiền thì đây là “cửa” đi hợp lý với những bạn có bằng đại học. Ngoài ra nếu sang học để lấy kiến thức thật sự thì bạn nên chọn các trường nằm trong Top 50 của Hàn Quốc
Sau khi bảo vệ luận án xong và lấy được bằng thì được cục xuất nhập cảnh Hàn chuyển sang Visa D10 (nếu được yêu cầu). Visa D10 có thời hạn 2 năm để bạn tìm việc và làm việc ở Hàn, trong 2 năm này nếu chủ Hàn thấy bạn làm việc được thì hoàn toàn cùng với bạn xin chuyển lên visa E7, có visa E7 rồi thì chắc chắn bạn có thể ở lại Hàn làm việc lâu dài theo diện kỹ sư
Kết luận
Đây là chương trình dành cho sinh viên quốc tế đến Hàn Quốc học tập và kết hợp với việc đi làm thêm. Điều này giúp du học sinh vừa tăng thêm thu nhập vừa có thêm kiến thức thực tế để bổ sung vào nghiên cứu và luận tốt nghiệp của mình. Du học Thạc sĩ Hàn Quốc vừa học vừa làm cũng phù hợp với phương thức giáo dục Thạc sĩ tại Hàn Quốc. Đó là đi nghiên cứu khoa học ứng dụng rồi mới đến khoa học cơ bản.
Trên thực tế, các du học sinh Việt Nam đến Hàn Quốc theo chương trình du học Thạc sĩ vừa học vừa làm. Hầu hết đều dành thời gian cho việc đi làm là chính mà quên mất đi mục đích ban đầu của mình. Điều này một phần cũng bởi nhà trường quản lý thời gian khá lỏng lẻo. Chính vì vậy, bạn nên kiên định với mục đích ban đầu của mình khi du học Thạc sĩ tại Hàn Quốc. Để vừa có được bằng tốt nghiệp loại giỏi, vừa có công việc ổn định
Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ trực tiếp để được giải đáp cụ thể hơn ! Xin chân thành cám ơn
Ngoài ra các bạn có thể tham khảo thêm :
>>> Click xem thêm : Kỹ Sư Nhật Bản
>> Click xem thêm : Visa D4-1 Du học Tiếng Hàn Quốc
>> Click xem thêm : Visa D2-2 Visa Du học chuyên ngành Đại Học